Abtract
Gabatarwa
Ana samun raunin ƙonewa akai-akai a lokuta na gaggawa kuma sau da yawa ya zama tashar shigarwa don cututtuka.Fiye da raunuka 450,000 na konewa na faruwa a kowace shekara wanda ke haifar da mutuwar kusan 3,400 a Amurka.Yawan raunin kuna a Indonesiya shine 0.7% a cikin 2013. Fiye da rabin waɗannan bisa ga binciken da yawa game da amfani da marasa lafiya an yi musu maganin cututtukan ƙwayoyin cuta, wasu daga cikinsu suna jure wa wasu maganin rigakafi.Amfanihyperbaric oxygen far(HBOT) don magance konewa yana da sakamako masu kyau da yawa waɗanda suka haɗa da sarrafa cututtukan ƙwayoyin cuta, da haɓaka tsarin warkar da rauni.Don haka, wannan binciken yana nufin tabbatar da ingancin HBOT wajen hana ci gaban ƙwayoyin cuta.
Hanyoyin
Wannan binciken bincike ne na gwaji a cikin zomaye ta amfani da ƙirar ƙungiyar kula da gwajin bayan gwajin.An ba da zomaye 38 konewa digiri na biyu a kan yankin kafada tare da farantin ƙarfe na ƙarfe wanda aka yi zafi a baya na 3 min.An dauki al'adun ƙwayoyin cuta a cikin kwanaki 5 da 10 bayan sun kamu da konewa.An raba samfuran zuwa ƙungiyoyi biyu, HBOT da sarrafawa.An yi nazarin ƙididdiga ta hanyar amfani da hanyar Mann-Whitney U.
Sakamako
Kwayoyin gram-korau sune mafi yawan kamuwa da cuta a cikin ƙungiyoyin biyu.Citrobacter freundi shine mafi yawan kwayoyin cutar Gram-korau (34%) da aka samu a cikin sakamakon al'ada na ƙungiyoyin biyu.
Ya bambanta da ƙungiyar kulawa, babu wani haɓakar ƙwayoyin cuta da aka samu a cikin sakamakon al'adun ƙungiyar HBOT, (0%) vs (58%).An sami raguwa mai yawa na ci gaban kwayan cuta a cikin ƙungiyar HBOT (69%) idan aka kwatanta da ƙungiyar kulawa (5%).Matakan ƙwayoyin cuta sun tsaya a cikin zomaye 6 (31%) a cikin ƙungiyar HBOT da zomaye 7 (37%) a cikin ƙungiyar kulawa.Gabaɗaya, an sami ƙarancin haɓakar ƙwayoyin cuta a cikin ƙungiyar jiyya ta HBOT idan aka kwatanta da ƙungiyar kulawa (p <0.001).
Kammalawa
Gudanar da HBOT na iya rage yawan ci gaban ƙwayoyin cuta a cikin raunin ƙonawa.
Cr: https://journals.lww.com/annals-of-medicine-and-surgery/fulltext/2022/02000/bactericidal_effect_of_hyperbaric_oxygen_therapy.76.aspx
Lokacin aikawa: Jul-08-2024